BHYT

[Infographic] Tăng giá nhiều dịch vụ y tế từ ngày 20/8/2019

Bộ Y tế vừa đồng thời ban hành Thông tư 13/2019/TT-BYT và Thông tư 14/2019/TT-BYT thống nhất giá dịch vụ khám, chữa bệnh giữa các bệnh viện, bao gồm giá khám, chữa bệnh có BHYT và ngoài phạm vi BHYT. Theo đó, từ ngày 20/8/2019, một số giá các dịch vụ khám bệnh, ngày giường bệnh, xét nghiệm… sẽ tăng thêm 2 - 10%.

Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được NSNN mua BHYT không?

Ông Trương Quyết Thắng từ địa chỉ email truongquyetthang1968@gmail.com hỏi: Tôi thi hành nghĩa vụ quân sự vào tháng 02/1987, công tác tại Cơ quan Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Bình Định, sau đó chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp đến tháng 10/1993 thì phục viên về địa phương. Vậy, tôi muốn hỏi tôi có thuộc diện được Ngân sách nhà nước mua BHYT không?

Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT cho người mắc bệnh hiểm nghèo

Một bạn đọc hỏi: Tôi muốn hỏi về quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT cho người mắc bệnh hiểm nghèo? Tôi có thẻ BHYT, nếu đi khám, chữa bệnh trái tuyến có được không hoặc có phải nộp lệ phí gì không? Trường hợp có thẻ BHYT mắc bệnh hiểm nghèo mà phải dùng máy móc, các loại thuốc cao cấp thì được hưởng bao nhiêu %?

[Infographic] Tăng mức hưởng BHYT khi khám chữa bệnh tại các bệnh viện không có hợp đồng BHYT

Theo Điều 30 của Nghị định 146/2018/NĐ-CP, người bệnh đi khám, chữa bệnh tại các cơ sở y tế không có hợp đồng BHYT với cơ quan BHXH vẫn được đảm bảo những quyền lợi nhất định. Và những quyền lợi này cũng được điều chỉnh tăng từ ngày 01/7/2019 khi mức lương cơ sở thay đổi.

Áp dụng mức lương cơ sở mới trong thanh toán chi phí KCB BHYT

  BHXH Việt Nam vừa ban hành Công văn 1602/BHXH-CSYT gửi BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, BHXH Bộ Quốc phòng; BHXH Công an nhân dân về việc áp dụng mức lương cơ sở theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP trong thanh toán chi phí KCB BHYT.

Có thể liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH để đổi thẻ BHYT

  Bạn đọc từ email nhukieu168@gmail.com hỏi: Con tôi thuộc đối tượng được cấp thẻ thân nhân công an. Trong quá trình sử dụng, thẻ BHYT bị mờ, không nhìn rõ mã thẻ nên tôi liên hệ với cơ quan BHXH để đổi thẻ. Tuy nhiên, tôi nhận được yêu cầu phải qua hệ thống Bưu điện nộp hồ sơ cấp lại. Cho hỏi, mọi giao dịch cấp lại thẻ BHYT cho người dân không được nộp trực tiếp tại bộ phận “một cửa” cơ quan BHXH phải không?

Về thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT khi người bệnh sử dụng dịch vụ theo yêu cầu

 Phúc đáp Công văn số 5220/BHXH-CSYT ngày 12/12/2018, Công văn số 718/BHXH-CSYT ngày 12/03/2019 của BHXH Việt Nam và phản ánh của một số đơn vị, địa phương, sau khi nghiên cứu, Bộ Y tế ra Công văn số 1608/BYT-KH-TC 2019 ngày 27/03/2019 về Thực hiện thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT khi người bệnh sử dụng dịch vụ theo yêu cầu.

Thứ bảy, ngày 17, tháng 08, năm 2019
THĂM DÒ Ý KIẾN
Bạn thường tìm hiểu thông tin về BHXH ở đâu?
Nhập mã xác nhận.
Captcha code